forums.thaieurope.netสาระ ความรู้ ข้อเสนอแนะอาหารการกินทำไมคนไทยอีสานถึงตำส้มตำได้อร่อยจริงๆ
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนไทยอีสานถึงตำส้มตำได้อร่อยจริงๆ  (อ่าน 18378 ครั้ง)
kae
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 18 มกราคม, 2009, 18:44:36 »

ทำไมคนไทยอีสานถึงตำส้มตำได้อร่อยจริงๆนะ พวกเค้ามีเคล็ดลับอะไรน้อ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะ
ชอบกินตำซั่วมากๆตำเองทีไรออกมาเป็นตำมั่วทุกทีแถมทำไมไม่รู้ดูเหมือนๆว่าจะขาดอะไรไปสักอย่างหรือหลายอย่างก็ไม่รู้นะ(ไม่ชอบทานน้ำหรือเนื้อของปลาร้านะคะ)

เซ็งจริงๆ เศร้า เศร้า ใครมีเคล็ดลับดีๆบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
Jirew
Newbie
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มกราคม, 2009, 19:26:16 »

จิ๋วเป็นคนอีสานจ้า.... ยิงฟันยิ้ม แต่ตำส้มตำไม่อร่อย แต่รู้สาเหตุนะว่าทำไมตำไม่อะไร เพราะใส่ผงชูรสน้อยนั่นเอง

เคล็ดลับในการตำส้มตำให้อร่อยสไตล์อีสานต้องใส่ผงชูรสเยอะๆ ค่ะ แต่บางคนที่เขาตำไม่ใส่ผงชูรสก็อร่อยนะ ไม่รู้ทำยังงัย ยิงฟันยิ้ม
kae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มกราคม, 2009, 20:06:51 »

แต่บางคนที่เขาตำไม่ใส่ผงชูรสก็อร่อยนะ ไม่รู้ทำยังงัย ยิงฟันยิ้ม

คุณจิ๋วน่ารักดีคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ...

ขอเลือกแบบที่ไม่ต้องใส่ผงชูรสแล้วกันนะคะคุณจิ๋ว นั่นน่ะซิ...ไม่รู้ทำยังงัยเนอะ.. ฮืม ลังเล...แบบที่ไม่ใส่ผงชูรสไม่ใส่น้ำปลาร้า ลังเล
แต่คุณจิ๋วไม่ต้องห่วงนะถ้าอยากทานอาหารไทยอย่างอื่นที่เบลเยี่ยม รับรองความอร่อย....อร่อยมากกกกกเพราะมีน้องที่น่ารักทำให้ทานตลอดคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมื่อวานนี้เราอุตสาห์ลงทุนซื้อปูดำดองแบบแช่แข็งๆมาเลยนะ(ร้อยวันพันปีไม่เคยอยากทานปูดำดองเลย..ทานแต่ปูม้าดองตลอด)คนขายบอกไม่ท้องเสียแน่ๆแต่ถ้ากลัวก็ให้เอาปูดำผ่านน้ำร้อนๆก่อนจะตำนะ(ตรูนึกในใจ..แห๋งอยู่แล้วละคะ)ของปรุงครบทุกอย่างนะ

เครื่องปรุงมีแบบนี้นะ...แครอท..มะเขือขาวกรอบ..ปูดำ(เมดอินไทยแลนด์)..กระเทียมกับพริก..น้ำปลา..น้ำตาล..น้ำมะนาว..
ขนมจีนและแค็บหมู....มีอะไรอีกมั้ยที่ขาดไป ลังเล
Pat-ty
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มกราคม, 2009, 20:59:02 »

สวัสดีค่ะเป็นคนอีสานเหมือนกัน มีเพื่อนบอกเคล็ดลับส้มตำมาค่ะ
 - ต้องเป็นมะนาวเขียว 2 ซี่ ไม่ต้องใหญ่
 - น้ำตาลปิ๊บ 1 ช้อนโต๊ะ
 - น้ำปลาต้องเป็นตราปลาหมึก 2 ช้อนโต๊ะ
 - ชูรสนิดหน่อย
 - ปลาร้า 2 ช้อนโต๊ะ
 - มะเขือเทศเชอรี่ 3 ลูก
 - ปูสองตัว
ออกมาก็ได้ 1 จานลองชิมดูถ้าชอบเปรี้ยวชอบหวานชอบเค็มก็เติมเอานะคะ
อยู่ออสเตรียกินส้มตำโคราบี้ค่ะ เพราะว่ามะละกอแพงเหลือเกิน ใช้เส้นก๋วยเตี๋ยวญี่ปุ่นแทนเส้นขนมจีนหน้าตาออกเหมือนตำซั่วเนียนๆเลย แต่ที่บ้านไม่ใส่ปลาร้าค่ะเพราะว่าพ่อบ้านเค้าว่าเหม็น ก็เลยเป็นตำซั่วไทย
Immeenababy
Newbie
*

Mrs.S.Bartokos ~*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 มกราคม, 2009, 22:54:17 »

หวาดดีค่ะท่านสมชิกทุกท่านเลย

โอ่ว กระทู้นี้น่าสน อยากเม้าท์ด้วยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ดิฉันเป็น อีกคนหนึ่งที่ชอบทาน ส้มตำ ทุกชนิด มั๊ก มาก ฮ่าส์ๆ

เพราะ ลูกข้าวเหนียว อีสานแท้ อุดร จ้า

เคล็ดลับไม่มีไรมาก การตำส้มตำให้ อร่อย คือ ตำด้วยความ อยาก ฮ่าส อยาก กิน แบบไหน ใส่เครื่อง ปรุงตาม อารมณ์ ความอยาก

ที่ขาดไม่ได้ค่ะ อย่างที่คุณ จิ๋ว ว่า ใส่ ผงชูรส เยอะนิดหน่อย ๕๕๕

ว่าก็ว่าค่ะ ขอเม้าท์ ต่อซะเลย

ตอนไปอยู่ที่ ออสเตรีย ๓ ครั้งละ ๓ เดือน เนี่ย เสียตังส์ซื้อ มะละกอ  ลูกเล็กนิดเดียว แต่แพงโคต
ทำไหมที่เมืองนอกไม่สามารถ ปลูก มะละกอไทย สำหรับ ทำส้มตำ เหมือนบ้านเราน่า
กะว่าจะไปจะแอบพก เอาเมล็ด มะละกอที่บ้านไปปลูกตอนซัมเมอร์ ที่ ลาน บ้านคุณแฟนซะเลย ฮ่าส์ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม, 2009, 00:42:21 โดย Immeenababy » บันทึกการเข้า

Jirew
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 มกราคม, 2009, 23:06:35 »

คุณเก๋ขอบคุณจ้า จุมพิต

คุณ Immeenababy  ตอนจิ๋วไปอยู่ที่เบลเยี่ยม 2 เดือน ไม่กล้าซื้อมะละกอเลยค่ะ แพงเกิ๊น... จิ๋วอาศัยตำแตง ตำแครอท แล้วก็ตำขนมจีนกินค่ะ แฟนเคยแนะนำให้เอาหัว céléri มาตำแทนส้มตำ ไม่อร่อยเลยค่ะ รสชาติแปลก เหม็นยางของหัว céléri อะค่ะ ว่าแต่โคราบี้นี่หน้าตาเป็นยังงัยคะ ยิงฟันยิ้ม เผื่อไปที่นู้นจะได้หาซื้อมาตำส้มตำบ้าง
Immeenababy
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 มกราคม, 2009, 23:43:41 »

สวัสดีค่ะ คุณ จิ๋ว

ดิฉันชื่อ มีนา ค่ะ ชื่อเล่น อิ๋ว แฮ่ๆ เ่อ่อ เรา มาจาก ตะกูล เดียวกันป่ะ เนี่ย อิ๋ว จิ๋ว ออกแนว พี่ น้อง กันเลย ฮ่าสๆๆ

ดิฉันอายุ ๒๔ ตอนนี้ อยู่ อุดร อากาศ หนาว มาก อารมณ์ ว่า อยู่ สวิส (โม้อีกละ) แฮ่ๆ

โฮ่ คุณ จิ๋ว อิ๋ว ไม่ชอบ ทาน แครอท เลย ไม่อร่อย อะ ๕๕๕

เ่อ่อ โคราบี้ มัน คือไร ไม่รู้จัก เหมือน กัน อิอิ

ยินดีที่ได้รู้จัึกสมาชิก ผู้ที่ชอบ ทา่น ส้มตำ ทุกท่าน

ไว้จะมาโพสคุยกัีน บ่อยๆ ค่ะ

kae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 19 มกราคม, 2009, 00:31:27 »

สวัสดีคะทุกๆคนแฟนคลับส้มตำคึกคักนะคะ จุมพิต

ทุกคนบอกเหมือนกันเลยนะว่า...ต้องใส่ผงชูรสเยอะ...โฮ้ว..เศร้าไปเลยนะแบบนี้ อายจัง อายจัง

คุณ Liebe คะขอหยอกคุณพ่อบ้านของคุณหน่อยนะคะ แล้วไม่เหม็นสาวไทยหรือคะ...แหมกะปิมันก็ต้องคู่กับสาวไทยสุดสวยใช่มะคะ
คุณใช้น้ำปลายี่ห้อเดียวกับดิฉันคะอร่อยสุดๆเลยนะยี่ห้อนี้โดยเฉพาะถ้าทำปลาทอดราดน้ำปลานะต้องใช้ยี่ห้อนี้ยี่ห้อเดียวคะ(ลองมาหลายยี่ห้อมากแล้วคะ)

ดิฉันไม่ใช่แฟนคลับของมะละกอคะ(รอดตัวไป)เห็นด้วยกับคุณจิ๋วนะ มะละกอแพงงงงงมากกกก ลูกเล็กๆเหี่ยวๆตกลูกละเกือบห้ายูโร(ชั่งตามน้ำหนักด้วยนะ)ถ้าตำออกมาอร่อยก็คุ้มนะ(ไม่ใช่เราแน่ๆนะแต่เราหุงข้าวเหนียวสวยมากๆนะ..ขอบอก)

คุณImmeenababy อารมณ์อยากทานส้มตำมีทุกวันเลยนะแต่ตำไม่อร่อยยยย สงสัยต้องทานตั้งแต่สองคนขึ้นไปเนอะ ฮืม
ถ้าปลูกได้นะแล้วออกลูกให้ทานนะเก็บเอาไปขายเลยนะคะขายให้แพงนะ อยากดูรูปเหมือนกันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม, 2009, 00:38:22 โดย kae » บันทึกการเข้า
Pat-ty
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 มกราคม, 2009, 00:58:58 »

สวัสดีค่ะคุณเก๋ ที่จริงตอนนี้ก็มีเมล็ดมะละกอนะคะ เอาไว้เดี๋ยวหน้าร้อนจะลองปลูกดู แต่คุณเก๋เอาโคราบี้ตำแทนมะละกอซิคะ อร่อยกว่ามะละกออีกนะมันกรอบคะ ถูกด้วยราคาอยู่ที่หัวละประมาณ 50 เซนต์เองค่ะ และเอาแครอทปนๆไปหน่อย หน้าตาน่าทานมากเลยคะ ส่วนพ่อบ้านเค้าไม่เหม็นสาวไทยหรอกคะ แต่ถ้ากินกะปิเค้าจะไม่นั่งใกล้เลย และต้องแปรงฟันด้วยคะ
Immeenababy
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 มกราคม, 2009, 01:08:00 »

สวัสดีค่ะคุณ เก๋

ใช่ๆ ค่ะ แฟนคลับ ส้มตำ คึกคัก แฮ่ๆ

ไม่ใส่ปลาร้า จะ เปลี่ยน มาใส่ กระปิ ก็ได้ ถ้ากลัวกลิ่นแรงก็ใส่ นิดหน่อย พอได้รส ค่ะ

เคล็ดลับที่ว่า ก็นั่น แหละ ผงชูรส ค่ะ ๕๕๕  

อีกอย่างถ้าจะกิน ส้มตำให้ อร่อยต้อง กิน อย่างน้อย ๒ คนขึ้นไป ได้อารมณ์ แน่ๆ ที่นี้ เหอเหอ

และ มะละกอ แพง มาก ใช่ ค่ะเราควรจะ ไปทำไร่มะละกอ ที่ ยุโีรป เลย ดีไหม เนี่ย ฮ่าส์ๆ (บ้า)

ส้มตำจาก ออสเตรีย เมื่อครั้งล่าสุด แฮ่ๆ

kae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 19 มกราคม, 2009, 02:28:25 »

คุณ Liebe มีรูปภาพให้ดูมั้ยคะเจ้าผลโคราบี้นะ..นึกแล้วว่าต้องไม่เหม็นแน่ๆ ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณนะคะสำหรับเคล็ดลับความอร่อยแล้วอย่าลืมนะถ้ามีเวลาอีกอยากดูรูปภาพโคราบี้...ขอบคุณล่วงหน้าเด้อ จุมพิต

โอ้โฮ้ว...คุณอิ๋วทำกันได้เนอะอยากร้องดังๆออกมา ร้องไห้ แต่เอาแค่ครางเบาๆพอแล้วกัน(กลัวลูกชายตกใจ)....เฮ้อ...ทำกันได้เนอะ
ไม่บ้านะเห็นด้วยอย่างแรงนะ ต้องลองปลูกดูอยากลองเหมือนกันนะแตไม่เมล็ดพันธุ์ถ้ามันปลูกได้แล้วออกลูกมานะ..คิดดูนะ..ได้ตังค์ไปช้อปเพิ่มอีกนะเออ...เออ...ไอเดียกิ้บเก๋มั้ยคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณอิ๋ว..อืม..ใส่กะปิแทนปลาร้าไอเดียนี้คงต้องดีแน่ๆเอาไว้คราวหน้าต้องลองใส่ดูนะ...ขอบคุณนะคะ

Immeenababy
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 มกราคม, 2009, 02:50:37 »

แฮ่ๆ คุณ เก๋ อยู่ ที่ไหน เอ่ย ประเทศไรใน ยุโรป เน้อ

ใช่ค่ะ ปลูกได้ แต่ว่า อากาศใน ยุปโรป นี่สิไม่ อำนวย กับ ต้น มะละกอ ไทย เราแน่ๆ

ถ้า จะเป็น ไปได้ต้อง ปลูก น่าร้อน ซัมเมอร์ ที่จะถึงนี้่แหละ อิ๋ว จะ แอบ พก เมล็ด จาก เมืองไทย

ไป ปลูก ที่ ออสเตรีย ฮ่าส์ๆ ไว้ถ้า รอด จริงๆ รึ มี ลูก ติดมั่ง ไหม ไว้จะมาส่งข่าว

เด๋ว คิด การไกล มีไร่ มะละกอไทย แน่ๆ ฮ่าส์ๆ

Jirew
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 มกราคม, 2009, 16:32:47 »

หวัดดีจ้าทุกคน
เมื่อวานจิ๋วกินส้มตำไป 2 ครก กลางวันกะเย็นอร่อยมากๆ คนไกลบ้านน้ำยายไหยอะป่าวน้ออออ ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย

น้องอิ๋ว พี่จิ๋วเป็นคนขอนแก่นเด้อ โอ้... อุดร ขอนแก่น บ้านใกล้เรือนเคียงเลย แต่ตอนนี้พี่จิ๋วอยู่กรุงเตบจ้า..

พูดถึงเรื่องปลูกพืชผักไทยที่นู้น จิ๋วเคยขอให้คุณแฟนซื้อบ้านกระจกอะค่ะ แต่พอไปเห็นราคา... โอ้... แม่เจ้า... แพงเหลือเกิน แฟนจิ๋วก็เลยบอกว่าเดี๋ยวจะให้ปลูกในบ้านเลย จะแบ่งพื้นที่ในห้องทำงานให้ปลูกค่ะ ดู้ดู เราจะกล้ามั้ยนั่น กลัวบ้านพังค่ะ แต่ก็ต้องรอดูว่าเขาจะทำยังงัย ยิงฟันยิ้ม
Immeenababy
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 มกราคม, 2009, 20:35:37 »

พี่จิ๋วค่ะ แค่ อิ๋ว ฟังก็น้ำลายไหล เด๋วไป กินเองมั่งดีกว่า แฮ่ๆ คุณแฟนพี่ท่าทางจะ น่ารัก เพราะ พูดหยอก เนี่ย อิอิ

คุณ เก๋ ทำยังเน้อ กำมั่ว ตามอารมณ์ อยาก เนี่ย เอาใจช่วยให้ ตำให้ แซบ แซบ ค่ะ เหอเหอๆ

พี่มุก ดูจากรูป พี่มุกแล้วตำซั่ว จานนั้นคงจะ อร่อย น่าดูค่ะ

ไว้จะมาเม้าท์ใหม่ นะค่ะ

ยิ้ม

kae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 19 มกราคม, 2009, 23:27:16 »

สวัสดีคะทุกๆคน

ยั่วกันเข้าไป..ยั่วกันเข้าไป ยิงฟันยิ้ม

คุณ Immeenababy ต้องขอขอบคุณณณณณมากกกกก.....เคล็ดลับที่ให้มานะ ...ให้ดาวทั้งฟ้าเลยนะวันนี้ จุมพิต  ดิฉันมีความสุขมากๆๆๆได้ทานต่ำซั่ว(ไม่มั่วแล้ว)อร่อยมากๆโดยข้าพเจ้าใส่กะปิ(แทนซากปูดำดอง)ลงไปในส้มตำวันนี้ตอนมื้อเที่ยง..เออ..มันแปลกดีเนอะ..ได้อารมณ์ของการกินส้มตำจริงๆจังๆวันนี้แหละคะ(ที่ตำเองทานเองคนเดียวนะ)... มันหอมๆคาวๆบอกไม่ถูกแต่ปกตินี้เราชอบทานน้ำพริกกะปิเป็นชีวิตจิตใจอยู่แล้ว...ขอบอกกะปิระยองนี้ของเค้าดีจริงๆนะ(บวกกับคุณส่งใจช่วยมาด้วย....หวานซะ ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง)

ดิฉันเป็นคนภาคตะวันออก..จังหวัดระยองลูกหลานสุนทรภู่...ชัดเจนมากเนอะ..แต่ตอนนี้มาเป็นมือปืนรับจ้างอยู่ที่เบลเยี่ยมคะ..ขอแถมนะ..สวยคม..ดำ..สูงยาวเข่าดีแถมปากร้ายมากๆแต่รักเด็กมากๆนะคะ(แต่ต้องอายุสิบแปดปีขึ้นไปคะ..ตลกตลก)ถ้าเกิดอาการคล้ายๆจะอาเจียนรีบๆอ่านแบบผ่านๆไปเลยนะคะ เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม

ส่งใจช่วยนะกับการทดลองปลูกต้นมะละกอที่ยุโรปส่งรูปภาพมาให้ดูบ้างนะ จุมพิต

เกือบลืมแต่ไม่ลืม..มีน้องที่เบลเยี่ยมใกล้ๆบ้านเรานี้แหละนะ..เค้าปลูกพริก..กะเพรา..ใบโหระพา..ใบสะระแหน่และอีกสารพัดนะ(อาศัยน้องเค้าให้ทำอาหารไทยให้กินบ่อยๆ)เห็นออกใบงามๆนะ..น้องเค้าปลูกช่วงหน้าร้อนนะแต่น้องเค้ายังไม่ได้ทดลองปลูกในเรือนกระจกนะเพราะเค้ายังไม่ได้ย้ายเข้าไปอยู่บ้านใหม่ถ้าน้องเค้าย้ายไปแล้วจะเข้ามาส่งข่าวพร้อมกับรูปภาพประกอบนะ(โครงการปลูกพืชผักสวนครัวของน้องเค้า อลังการงานสร้างคะเก่งจริงๆคนนี้)รอดูด้วยคนนะคุณจิ๋วว่าจะเอาใจคุณจิ๋วคนที่รักยังงัยให้ดีให้ถูกใจยังมีหลายตอนใช่มั้ยคะคุณจิ๋ว

ดูซิเขียนได้ยาวมากๆเลยเพราะได้ทานตำซั่วใส่กะปิฝีมือตัวเองจริงๆวันนี้แหละคะ...อร่อยจังฮิ
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์