หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระเบียบการใช้รถของราชการ  (อ่าน 18712 ครั้ง)
คนไทย
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 01 กันยายน, 2005, 21:55:54 »

อยากทราบว่าระเบียบการใช้รถประจำตำแหน่ง รถสำนักงาน รถรับรอง ในต่างประเทศมีระเบียบการใช้งานอย่างไรใช้ในเรื่องส่วนตัวได้มากแค่ไหน ใครมีสิทธิใช้บ้าง ใครทราบช่วยตอบให้รู้อย่างละเอียดด้วย
piyapak
Newbie
*

piyapak@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กันยายน, 2005, 15:39:53 »

เท่าที่ทราบไม่ได้มีระเบียบคุมตายตัวนี่ครับ   ถ้าเป็นรถหลวง/ราชการ ก็ใช้ในกิจการทางการ  ถ้าเป็นรถประจำตำแหน่ง ก็สุดแล้วแต่ผู้ใช้และผู้รับผิดชอบจะพิจารณานำไปใช้ครับ

คนไทย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กันยายน, 2005, 23:53:45 »

อย่างนี้ใช้รับส่งลูก ท่องเที่ยว ให้คนขับรถไปรับใช้ภรรยา ก็เป็นสิทธ์ที่ทำได้ซิค่ะ ราชการจ่ายให้ทุกอย่าง สบายซิ
แวะผ่าน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กันยายน, 2005, 02:25:06 »

อยากเห็นการใช้เว็บนี้เพื่อต้องการทราบข้อมูลและความรู้จริงๆ ครับ
สงสารคณะผู้จัดทำที่มีความตั้งใจจริง  :cry:
Anonymous
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กันยายน, 2005, 01:08:54 »

เว็ปนี้เป็นเว็ปความรู้ ไม่สบายใจอยากร้องเรียนเชิญที่ www.rakang.go.th
สงสัยไม่มีงานทำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 04 กันยายน, 2005, 05:25:37 »

เท่าที่ทราบ(ไม่มาก) ทางราชการมีระเเบียบการใช้รถราชการอยู่เหมือนกัน ซึ่งที่เห็นมาแต่ละหน่วยงานจะออกระเบียบของตนเองในเรื่องการใช้รถราชการ ซึ่งจะแยกกันกับเรื่องระเบียบพัสดุของทางกรมบัญชีกลางนะครับ ซึ่งจะไปว่ากันเรื่องจัดซื้อ ซ่อมแซม ซึ่งจะรวมถึงระเบียบหรือมาตรฐานกลางๆของทุกๆหน่วงานไว้ด้วย

ส่วนเรื่องรถประจำตำแหน่งหรือรถส่วนกลางนั้น ผมว่า ความเข้มงวดจะไปว่ากันที่รถส่วนกลางมากกว่ารถประจำตำแหน่ง เพราะจริงๆแล้วคงยากที่จะติดตามหรือควบคุมเพราะรถประจำตำแหน่งเองก็มีไว้สำหรับเจ้าหน้าที่ระดับสูงเท่านั้น วัตถุประสงค์ก็เพื่ออำนวยความสะดวกในการเดินทางของผู้ดำรงตำแหน่งเหล่านั้นที่อาจจะต้องภารกิจในการออกไปประชุม ประสานงานหรือติดต่อธุระกับหน่วยงานอื่นๆที่ค่อนข้างเป็นพิธีการมากๆ  

แต่อย่างไรก็ดี ทราบว่ามีบางหน่วยงานจะมีการกำหนดวงเงินในการเติมน้ำมันของรถประจำตำแหน่งไว้ด้วย หากมีการใช้เกินวงเงินผู้นั้นก็จำต้องควักกระเป๋าจ่ายเอง(โทรศัพท์ก็มีการควบคุมในลักษณะนี้เช่นกัน) ส่วนเรื่องใช้ไปในกิจการส่วนตัวนั้นเป็นเรื่องจิตสำนึกและความจำเป็นของแต่ละคนครับ ถ้าไม่เกินสมควร ทางราชการก็ไม่ได้เข้มงวดอะไรมากหรอกครับ

เพราะ หากมีปัญหาในส่วนค่าใช้จ่าย สิ้นปีงบประมาณก็มีการตรวจสอบเรื่องบัญชีโดยหน่วยงานตรวจสอบภายในของแต่ละหน่วยงานหรือของส่วนกลางของสำนักงานตรวจเงินแผ่นดินเข้ามาตรวจสอบซ้ำ เรื่องการใช้งบประมาณอยู่แล้ว และหากเป็นเรื่องที่เกิดความเสียหายไม่ว่าเกิดในระหว่างใช้ในราชการหรือไม่ก็ตาม เราก็มีหน่วยงานของกรมบัญชีกลางเช่นกันที่ดูแลเรื่องความรับผิดทางละเมิดของเจ้าหน้าที่ร่วมกับคณะกรรมการพิเศษระดับชาติในเรื่องนี้อยู่แล้ว

ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ทรัพย์สินทางราชการ ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ แถมเอากระดูกมาแขวนคอด้วย ถ้าเป็นข้าราชการน่าจะรู้ดีอยู่ ถ้าไม่ได้เป็นคงจะเป็นห่วงเรื่องภาษีประชาชน ผมไม่รู้นะ อันที่น่าเป็นห่วงมากกว่ามีเยอะกว่านี้ครับ เยอะกว่ามากๆด้วย ขนาดนี้เค้าไม่มาสนใจกันหรอกครับ ไม่รู้เกี่ยวกันหรือป่าวนะเนี่ย
:shock:
Anonymous
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 04 กันยายน, 2005, 13:57:29 »

เข้าไปที่ www.rakang.thaigov.go.th/ นะ ตามที่แนะนำครั้งแรกไม่ถูกต้อง ขอขอบคุณพวกองค์รักษ์พิทักษ์ด้วย
์Nga
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 04 กันยายน, 2005, 16:00:27 »

ก่อนอื่นต้องขอทำความเข้าใจก่อนนะว่ายังไม่ค่อยเข้าใจว่าอะไรคือรถประจำตำแหน่ง
ก็อยู่เบลเยียมมาห้าปีแล้ว อยู่ก็ใกล้สถานฑูตนั่นละ ที่ตึกก็เหมือนจะมีข้าราชการมาอยู่ด้วย
และก็เห็นเขาใช้รถ CD เป็น BMW รุ่นใหม่ด้วย รับส่งลูกเมียตลอดเลย ก็อยากรู้
เหมือนกันว่าเขาใช้รถในทางที่ควรหรือเปล่า ไม่ทราบจริงๆ อยากรู้
piyapak
Newbie
*

piyapak@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 04 กันยายน, 2005, 17:34:32 »

ผมตอบไปคร่าวๆ เพราะเป็นคำถามที่มีคนอาจยากทราบ  แต่ดูเหมือนข้อวิพาษ์วิจารณ์กันเพิ่มเติมจะไม่ตรงกับเป้าหมายของเว็บบอร์ดนี้ที่มีขึ้นเพื่อไว้เป็นเวทีส่งเสริมความรู้และความเข้าใจเกี่ยวกับไทย-ยุโรป

เมื่อกระทู้เริ่มจะส่อว่าไม่ตรงกับเป้าหมายที่สร้างสรรค์แล้ว ผมขอล็อกกระทู้ครับ

หน้า: [1]
พิมพ์