forums.thaieurope.netพูดคุยแลกเปลี่ยนท่านถาม - เราตอบสมาชิกใหม่ใคร่รู้เรื่องใบปค.14
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ใคร่รู้เรื่องใบปค.14  (อ่าน 13288 ครั้ง)
Preeyapa
Newbie
*

JJ

yes no no
« เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2006, 17:30:08 »

ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ สวัสดีค่ะอยากทราบเรื่องการทำพาสปอร์ตและวีซ่าให้ลูกอายุ 14 ปีครึ่ง กับสามีคนไทยที่ไม่ได้จดทะเบียนและแยกทางกัน 12ปีแล้วไม่ได้ติดต่อเลี้ยงเลยการไปทำใบ ปค 14ต้องทำอย่างไรบ้างใครรู้ช่วยตอบด้วยขอบคุณค่ะ ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

Non smoke ยิ้ม
paveen
Administrator
Newbie

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2006, 22:06:50 »

ใบหลักฐานยืนยันการเป็นผู้ปกครองบุตรใช่ไหมคะ เป็นเรื่องในความรับผิดชอบของทางกระทรวงมหาดไทยค่ะ

แนะนำโทรปรึกษาอำเภอของคุณ หรือ ศุนย์บริการประชาชน กระทรวงมหาดไทย โทร 1548 จะดีที่สุดค่ะ เพราะจะได้ข้อมูลถูกต้องจากผู้รับผิดชอบ

ส่วนถ้าจะทำพาสปอร์ต ดูรายละเอียดได้ที่ http://www.mfa.go.th/web/71.php

และจะทำ visa ต้องใช้เอกสารใดบ้าง ติดต่อสอบถามที่สถานทูตนั้นๆค่ะ

Preeyapa
Newbie
*

JJ

yes no no
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2006, 17:03:37 »

ขอบคุณมากค่ะ ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

jeje
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2006, 09:09:31 »

คิดว่าคุณคงต้องการให้ทางอำเภอสอบสวนว่าใครคือพ่อเด็ก แล้วตอนนี้อยู่ไหน ทำไมให้ความยินยอมเด็กในการไปต่างประเทศไม่ได้ เพื่อเป็นเอกสารประกอบการขอพาสปอร์ตมากกว่า ใช่มั้ยคะ คุณต้องไปที่อำเภอที่คุณมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้าน แล้วแจ้งความประสงค์บอกรายละเอียดแก่เจ้าหน้าที่อำเภอ  เค้าจะบันทึกในแบบสอบสวน (ปค.14) ให้ปลัดอำเภอ (หัวหน้าฝ่ายทะเบียนและบัตร)เซ็นต์ชื่อผู้สอบสวนให้ แล้วคุณนำไปยื่นประกอบเรื่องการทำพาสปอร์ตได้คะ
สุมิตรา
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2006, 20:56:47 »

ปค 14 ใบรับรองการดูแลเลี้ยงดูบุตร

ขออนุญาตขยายความจากคุณ jeje นะคะ

ตอนที่ไปที่อำเภอ ต้องนำพยานบุคคลไปด้วยนะคะ เท่าที่เคยแปลเอกสาร มีใยสอบสวนพยานสามคนค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นกฎของทาง
ราชการหรือเปล่าว่า ต้องมีพยานบุคคลสามคน และพยานต้องนำหลักฐานบัตรประชาชนไปด้วย

การสอบสวนจะระบุชื่อบิดาของบุตร และจะระบุว่า บุตรเกิดจากบิดากับมารดาอยู่กินกันเป็นสามีภรรยา และไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน
หลังจากทั้งสองได้เลิกร้างกันแล้ว บิดามิได้ส่งเสียเลี้ยงดูบุตร และไม่ทราบที่อยุ๋  บุตรอยู่ในความดูแลของมารดาแต่เพียงผู้เดียว

เอกสารตัวจริงนี้ คุณต้องเก็บไว้นะคะ เพราะถ้าต้องการยื่นเรื่องให้บุตรติดตามคุณไปอยู่ต่างประเทศ ก็จำเป็นต้องใช้เช่นกัน

sumitra
jeje
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2006, 22:09:38 »

ไม่ใช่กฎหรือระเบียบตายตัวหรอกคะ ว่าจะต้องมีพยาน 3 คนนะคะ  แต่ทางอำเภอเค้าก็จะเรียกพยานพอสมควรที่จะให้การสอบสวนนั้นดูหนักแน่นมีความน่าเชื่อถือนะคะ  โดยปกติ ก็จะเรียกตัวบุคคลน่าเชื่อถือ หรือ ให้เจ้าของเรื่องนำพยานที่น่าเชื่อถือมาให้ปากคำสนับสนุนคำให้การของตนเองนะคะ เช่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ข้าราชการ ระดับ 3 ขึ้นไป หรือไม่ก็ ครู ในพื้นที่ที่มทีความสนิทสนมกันนะคะ   พยานก็ต้องนำหลักฐานประจำตัวของตัวเองมาแสดงตัวต่อเจ้าพนักงานด้วยคะ ก็คือบัตรประจำตัวประชาชน หรือ บัตรกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน หรือบัตรข้าราชการนะคะ
Preeyapa
Newbie
*

JJ

yes no no
« ตอบ #6 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2007, 15:48:24 »

:cry: ที่อำเภอเมืองอ่างทองเจ้าหน้าที่ไม่รู้จักใบปค.14ไม่ยอมทำให้ค่ะเขาว่าไม่มีที่ไหนทำกันลูกเกิดจากพ่อแม่ไม่จดทะเบียนเป็นกรรมสิทธิ์ของแม่กระทรวงต่างประเทศไม่รู้กฏหมายละซิ  และมันมีอายุใช้งานด้วย แต่เราว่ามันคงอยู่เท่าอายุเรามากกว่าถ้าเราตายหรือโอนกรรมสิทธิ์ถึงจะหมดอายุใช่ไหม  เราบอกว่าอ่านจากเน็ตกระทรวงต่างประเทศขอใบปค.14สำหรับการทำวีซ่าเขาไม่ยอม และขอดูแบบอย่างที่อำเภออื่นเขาทำกัน ผู้ใดใครมีแบบอย่างช่วยส่งมาให้ทีค่ะ  และขอคำแนะนำในการทำที่แน่ชัดหน่อย เหมือนตอนขอใบครองโสดเลยยุ่งยากมากเราสามสิบกว่าแล้วจะให้พ่อแม่มาเซ็นต์ค้ำประกันพอดีปลัดย้ายมาใหม่ก็ขำว่าคุณบรรลุนิติภาวะแล้วไม่ต้องหรอกต่างสถานที่ต่างเวลาก็ปัญหามาก อีกอย่างอ่างทองไม่ค่อยมีประสบการณ์ผู้หญิงไปแต่งงานกับต่างชาติด้วยอะไรๆก็ดูยากไปหมดว่าจะย้ายไปอยู่ขอนแก่น  ชัยภูมิ บ้านเพื่อนแล้วเนี่ย  ช่วยกันหน่อยนะคะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ยิ้มกว้างๆ  :wink:  เศร้า  :cry:

jeje
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2007, 20:23:24 »

ไม่มีข้าราชการปกครองคนไหนไม่รู้จัก ปค.14หรอกคะ ดิฉันเองเป็นปลัดอำเภออยู่ทางใต้  แต่เสียดายไม่ได้อยู่ฝ่ายทะเบียน ก็เลยให้คำแนะนำที่ชัดเจน และข้อกฎหมายที่ชัดเจนไม่ได้ แต่เท่าที่ให้รายละเอียดมาข้างบนและมีผู้เสริมให้คิดว่าน่าจะเพียงพอต่อการประสานและติดต่อกับทางอ่างทองให้เข้าใจได้แล้วนะคะ แต่ไงก็จะพยายามหาระเบียบมาให้คะ ขอเวลาซัก 2-3 วันนะคะ
Preeyapa
Newbie
*

JJ

yes no no
« ตอบ #8 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2007, 15:06:32 »

ทำไมไม่มีใครโพสบอกรายละเอียดเราอีกบ้าง  แต่ตอนนี้เรากินแห้วอีกแล้วดวงมันจู๋เรื่องคู่วะจริงเพื่อนติดต่อมาให้พอจะทำเรื่องมีปัญหาสะดุดทุกที
ตอนนี้อยู่แบบเซ็งและก็ปลงจริงๆแต่ก็อยากรู้เป็นประสบการณ์หาแฟนไม่ได้ช่างมัน :lol:  ยิ้มกว้างๆ  :idea:

สุมิตรา
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2007, 17:36:11 »

สวัสดีค่ะคุณ JJ

อย่าเพิ่งน้อยใจค่ะ  เนื่องจากคิดว่าคุณเดินเรื่องเสร็จแล้ว

แบบฟอร์ม ป.ค. ๑๔ ที่อำเภอทุกอำเภอคงต้องมีนะคะ
                                                                                                                                       ( คัวเลข ไม่ทราบว่าจะเหมือนกันทุกอำเภอไหม)  44-30-01

(ป.ค.14)
หัวกระดาษ ตรงกลางเป็นรูปครุฑ

sumitra
สุมิตรา
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2007, 18:05:14 »

ต่อค่ะ กดผิด

44-30-01
                                             ตราครุฑ                     (ป.ค.14)
                                             บันทึก

ที่ว่าการอำเภอ...................

เรื่อง การสอบสวนอุปการะเลี้ยงดูบุตร

วันที่......................

ข้าพเจ้า..............เกิดปี..............อายุ.......................
เกิดที่จังหวัด.....      ประเทศ.....................สัญชาติ..................
บิดา....................มารด........................อยู่บ้านเลขที่............
ต......................อ.........................จังหวัด.......................อาชีพ..................

ขอให้ถ้อยคำต่อ  ....................ต่ำแหน่ง....(นายอำเภอ หรือปลัอำเภอ)............  
ด้วยความจริงดังนี้
                 ข้าพเจ้า..... บัตรประชาชนเลขที่.......

จุดประสงค์ในการมาอำเภอ เพื่อขอให้ดำเนินการให้สอบปากคำ พร้อมพยาน ..... ปาก  รับรองการอุปการะเลี้ยงดูบุตร  คือ...... แต่เพียงผู้เดียว โดยไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับนาย.........บิดาของบุตร และนาย......ไม่ได้จดทะเบียนรับรอง..........เป็นบุตร
                  ข้าพเจ้าขอรับรองว่า ถ้อยคำที่ข้าพเจ้าให้ไว้ข้างต้นนี้เป็นความสัตย์จริงทุกประการ มิได้มีเจตนาทุจริตแต่อย่างใด หากเป็นเท็จหรือมีเจตนาทุจริต ข้าพเจ้ายอมรับผิดทุกประการ และถือเอาคำให้การในวันนี้ เป็นพยานในชั้นศาลได้
                  พนักงานสอบสวนได้อ่านข้อความทั้งหมดให้ข้าพเจ้าฟังแล้ว ยอมรับว่าถูกต้อง จึงลงสายมือชื่อไว้เป็นหลักฐาน

(ลงชื่อ)                            ผู้ให้ถ้อยคำ
                                                                   (ลงชื่อ)                            ผู้บันทึก/สอบสวน

ผู้ที่มาเป็นพยาน ก็ต้องลงบันทึกสอบสวนเช่นนี้เหมือนกัน

และตามที่คุณJJ เคยบอกว่า เจ้าหน้าที่อำเภอไม่รู้จักป.ค. ๑๔ ไม่น่าจะเป็นไปได้นะคะ
ที่เขียนมาข้างบน ดูมาจากเอกสารที่อำเภอโพธิ์ไทร จ.อุบลราชธานี เคยออกมานะคะ

sumitra
jeje
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2007, 07:29:32 »

ยินดีและอิจฉาคุณนะคะ ที่มีได้แต่งงานแล้ว ไงก็แนะนำเพื่อนๆ ของแฟนให้บ้างนะคะ ต้องการหาแฟนฝรั่งอะคะ เค้าขึ้นชื่อเรื่องรักครอบครัวดีนะคะ  เคยคบกะคนเยอรมันอยู่พักนึง แต่ไปกันไม่ได้ ตอนนี้แห้วอยู่ ไงก็แนะนำให้บ้างนะคะ อิอิ
Preeyapa
Newbie
*

JJ

yes no no
« ตอบ #12 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2007, 09:08:49 »

ขอบคุณมากค่ะ คุณสุมิตรา คนไทยไม่แล้งน้ำใจจิรงๆ
Jejeเดี่ยวรอก่อนนะเราเอาตัวไม่รอดเหมือนกัน  ใครมีความกรุณาจิตช่วยอนุเคราะห์เราหน่อยนะคะ ยิ้มกว้างๆ  :lol:  ตกใจ  :wink:  แลบลิ้น

Preeyapa
Newbie
*

JJ

yes no no
« ตอบ #13 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2007, 09:28:22 »

ที่อำเภอเขาแบบว่าเราน่ารำคาญมั้งเราบอกว่าจะทำพาสปอร์ตลูกมีคนชวนไปเที่ยวแต่ยังไม่ตกลงแน่นอนเขาบอกทำไว้ก่อน  คุณปลัดท่านคงคิดว่าหน้าอย่างนี้คงไม่ได้ไปมั้งเขาบอกเรื่องมาค่อยมาทำเถอแล้วทำแบบไม่สนใจเราเลยเราก็ไม่ค่อยว่างเพราะเป็นลูกจ้างราชการเหมือนกันจะไปไหนก็ต้องลางานพ่อก็แก่(พยาน)เสียค่าเหมารถพาพ่อไปอีกด้วยไปมอเตอรืไซด์สงสารพ่อน่ะเขาช่างไม่เห็นใจเราเลย เศร้า  เศร้า  เศร้า

jeje
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2007, 15:21:03 »

อืม น่าสงสารคุณ jj จริงๆ คะ จะช่วยไงเนี่ย ปลัดคนนั้นคงวิ่งเต้นเข้ากรมมาแน่เลย ไม่มีความรู้เลย เสียชื่อกรมการปกครองหมด บอกให้เค้าหารือกรมให้ซิคะ ถ้าเค้าทำไม่เป็นอะ เพราะเราต้องการจะทำอะ หรือไม่ก็หารือจังหวัดก็ได้เค้าจะได้ตาสว่างเสียที  ที่บอกมาทั้งหมดก็มากพอที่จะทำให้คุณได้แล้วละคะ แต่ไม่รู้ทำไมคุณปลัดท่านนี้ยังไม่ทำให้อีก เฮ้อ จนใจจริงๆ ระเบียบมีแต่ไม่ปฏิบัติ
หน้า: [1] 2
พิมพ์